Thông tin tuyển dụng
Liên kết website
web hit counter

Trường hợp kết hôn mà hai bên có họ hàng xa với nhau có được không?
28/07/2014

Hỏi:

Tôi và bạn gái của tôi có quan hệ họ hàng. Cụ nội của tôi là anh trai của cụ bà bạn gái tôi. Chúng tôi yêu nhau và muốn kết hôn với nhau nhưng bị gia đình 2 bên ngăn cấm vì cho rằng với quan hệ họ hàng như vậy không thể lấy nhau được. Tôi xin hỏi theo quy định của luật chúng tôi có đủ điều kiện để kết hôn không?

Luật sư trả lời:

Khoản 3 Điều 10 Luật HN &GĐ quy định những trường hợp cấm kết hôn là:“ Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;”

Theo trình bày của bạn thì cụ nội của bạn là đời thứ 2, ông nội bạn là đời thứ 3, bố bạn là đời thứ 4 và bạn là đời thứ 5. Tương tự như vậy, bạn  gái của bạn cũng là đời thứ 5.

Theo luật HN &GĐ thì 2 bạn không phạm vào điều cấm nếu kết hôn với nhau. Tuy nhiên, từ đời thứ 3 đến đời thứ 5 nếu muốn kết hôn với nhau bạn nên tham khảo phong tục tập quán của dòng họ và địa phương để hạn chế những vướng mắc và bất lợi khác có thể xảy ra. Chúc bạn hạnh phúc!

 


Luật sư Lý
CHUYÊN MỤC LIÊN QUAN